அண்டார்டிகாவில் காணப்படும் ‘கோஸ்ட் துகள்’ வானியல் முன்னேற்றத்தை வழங்குகிறது

முதன்முறையாக, விஞ்ஞானிகள் பூமிக்கு 3.7 பில்லியன் ஒளி ஆண்டுகள் பயணித்த ஒரு பேய் சபாடோமிக் துகள் தோற்றத்தை கண்டுபிடிக்க முடிந்தது. சிறிய, உயர் ஆற்றல் கொண்ட அண்ட துகள் நியூட்ரினோ என்று அழைக்கப்படுகிறது, மேலும் இது ஐஸ்க்யூப் டிடெக்டரில் உள்ள அண்டார்டிக் பனியில் ஆழமான சென்சார்களால் கண்டறியப்பட்டது.

உலகெங்கிலும் உள்ள விஞ்ஞானிகளும் அவதானிப்பாளர்களும் நியூட்ரினோவை ஒரு விண்மீன் மண்டலத்தில் ஒரு அதிசயமான, வேகமாகச் சுழலும் கருந்துளையுடன் அதன் மையத்தில் கண்டுபிடிக்க முடிந்தது, இது பிளேஸர் என்று அழைக்கப்படுகிறது. விண்மீன் தனது விண்மீன் மண்டலத்தில் ஓரியனின் தோள்பட்டையின் இடதுபுறத்தில் அமர்ந்து பூமியிலிருந்து சுமார் 4 பில்லியன் ஒளி ஆண்டுகள் தொலைவில் உள்ளது.
இந்த கண்டுபிடிப்பு விண்வெளி ஆராய்ச்சியின் ஒரு புதிய சகாப்தத்தை அறிவிப்பதாக விஞ்ஞானிகள் கூறுகின்றனர், இந்த துகள்களின் பயன்பாட்டை முன்னோடியில்லாத வகையில் பிரபஞ்சத்தைப் படிப்பதற்கும் அவதானிப்பதற்கும் அனுமதிக்கிறது. விஞ்ஞானிகள் முதல் முறையாக மர்மமான அண்டக் கதிர்களின் தோற்றத்தைக் கண்காணிக்க முடியும் என்று கண்டுபிடிப்பு தெரிவிக்கிறது.


“இந்த அடையாளம் உயர் ஆற்றல் கொண்ட நியூட்ரினோ வானியல் துறையைத் தொடங்குகிறது, இது பிரபஞ்சம் மற்றும் அடிப்படை இயற்பியல் பற்றிய நமது புரிதலில் அற்புதமான முன்னேற்றங்களை அளிக்கும் என்று நாங்கள் எதிர்பார்க்கிறோம், இந்த அதி-உயர் ஆற்றல் துகள்கள் எவ்வாறு, எங்கு உற்பத்தி செய்யப்படுகின்றன என்பது உட்பட,” டக் கோவன், ஒரு ஐஸ்கியூப் ஒத்துழைப்பின் நிறுவன உறுப்பினரும், இயற்பியல் மற்றும் வானியல் மற்றும் வானியற்பியல் பேராசிரியருமான பென் மாநில பல்கலைக்கழக அறிக்கையில் தெரிவிக்கப்பட்டுள்ளது. “20 ஆண்டுகளாக, எங்கள் கனவுகளில் ஒன்று, அதிக ஆற்றல் கொண்ட காஸ்மிக் நியூட்ரினோக்களின் மூலங்களை அடையாளம் காண்பது, நாங்கள் இறுதியாக அதைச் செய்துள்ளோம் என்று தோன்றுகிறது!”

பிளேஸர்கள் ஒரு வகையான செயலில் உள்ள விண்மீன், அதன் ஜெட் ஒன்று நம்மை நோக்கி சுட்டிக்காட்டுகிறது. இந்த கலை ஒழுங்கமைப்பில், நியூட்ரினோக்கள் மற்றும் காமா கதிர்கள் இரண்டையும் ஒரு பிளேஸர் வெளியேற்றுகிறது ஐஸ்க்யூப் நியூட்ரினோ ஆய்வகம் மற்றும் பூமியிலும் விண்வெளியிலும் உள்ள மற்ற தொலைநோக்கிகள் மூலம் கண்டறியப்படலாம்.

கண்டுபிடிப்புகள் அறிவியல் இதழில் வியாழக்கிழமை இரண்டு ஆய்வுகளில் வெளியிடப்பட்டன. ஒரு ஆய்வில் நியூட்ரினோவைக் கண்டறிதல் அடங்கும், மேலும் பின்தொடர்தல் ஆய்வில் இந்த பிளேஸர் 2014 மற்றும் 2015 க்கு முன்னர் பல வெடிப்புகளில் நியூட்ரினோக்களை உருவாக்கியது என்று தீர்மானிக்கப்பட்டது.

பூமியிலும் விண்வெளியிலும் உள்ள ஆய்வகங்களால் வழங்கப்பட்ட மின்காந்த நிறமாலை முழுவதும் அவதானிப்புகள் மற்றும் தரவுகளின் கலவையானது, கண்டுபிடிப்புகளை சாத்தியமாக்குவதற்கு “மல்டிமெசெஞ்சர்” வானியல் எவ்வாறு உதவுகிறது என்பதற்கு இது ஒரு பிரதான எடுத்துக்காட்டு. அக்டோபரில் ஒளி, ஈர்ப்பு அலைகள் மற்றும் தங்கத்தை உருவாக்கிய நியூட்ரான் நட்சத்திர மோதல் கண்டுபிடிக்க மல்டிமெசெஞ்சர் வானியல் பங்களித்தது. “மல்டிமெசெஞ்சர் வானியற்பியல் சகாப்தம் இங்கே உள்ளது” என்று அமெரிக்க தேசிய அறிவியல் அறக்கட்டளை இயக்குனர் பிரான்ஸ் கோர்டோவா ஒரு அறிக்கையில் தெரிவித்துள்ளார். “ஒவ்வொரு தூதரும் – மின்காந்த கதிர்வீச்சு, ஈர்ப்பு அலைகள் மற்றும் இப்போது நியூட்ரினோக்களிலிருந்து – பிரபஞ்சத்தைப் பற்றிய முழுமையான புரிதலையும், வானத்தில் மிக சக்திவாய்ந்த பொருள்கள் மற்றும் நிகழ்வுகள் பற்றிய முக்கியமான புதிய நுண்ணறிவுகளையும் நமக்குத் தருகிறது. இத்தகைய முன்னேற்றங்கள் நீண்ட காலத்தில்தான் சாத்தியமாகும். அடிப்படை ஆராய்ச்சி மற்றும் சிறந்த ஆராய்ச்சி வசதிகளில் முதலீடு செய்வதற்கான கால அர்ப்பணிப்பு. “

விண்மீனின் மையத்தில் உள்ள அதிசய கருந்துளை ஒரு குறுகிய உயர் ஆற்றல் ஜெட் பொருளை விண்வெளிக்கு அனுப்புகிறது.
Please follow and like us:
error0

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *