வெள்ளை வேன்கள் பற்றிய பேஸ்புக் வதந்தி அமெரிக்கா முழுவதும் அச்சத்தை பரப்புகிறது

பேஸ்புக்கின் வழிமுறைகளால் ஆரம்பத்தில் தூண்டப்பட்ட பயங்கரமான வதந்திகள் வெள்ளை வேன்களை ஓட்டும் ஆண்கள் பாலியல் கடத்தலுக்காக அமெரிக்கா முழுவதும் பெண்களை கடத்தி வருகிறார்கள் மற்றும் அவர்களின் உடல் பாகங்களை விற்கிறார்கள் என்ற அச்சத்தைத் தூண்டியுள்ளது. இது நடக்கிறது என்பதற்கு எந்த ஆதாரமும் இல்லை என்றாலும், ஒரு தேசிய, ஒருங்கிணைந்த அளவில் மிகக் குறைவானது, தொடர்ச்சியான வைரஸ் பேஸ்புக் (FB) பதிவுகள் ஒரு டோமினோ விளைவை உருவாக்கியது, இது ஒரு பெரிய அமெரிக்க நகரத்தின் மேயருக்கு ஆதாரமற்றவற்றின் அடிப்படையில் ஒரு எச்சரிக்கையை வெளியிட வழிவகுத்தது. கூற்றுக்கள். சமீபத்திய ஆன்லைன் தூண்டப்பட்ட பீதி வைரஸ் பேஸ்புக் பதிவுகள் எவ்வாறு சித்தப்பிரமைகளைத் தூண்டக்கூடும் என்பதையும், வெள்ளை வேனைப் போன்ற பொதுவான ஒன்றைக் கண்டுபிடிப்பது சந்தேகத்திற்குரியதாகக் கருதப்படுவதாகவும், நாடு தழுவிய குழுவுடன் இணைக்கப்படுவதாகவும் மக்களை நம்ப வைக்கிறது என்பதைக் காட்டுகிறது. “ஒரு வெள்ளை வேன் அருகே நிறுத்த வேண்டாம் , “பால்டிமோர் மேயர் பெர்னார்ட்” ஜாக் “யங் திங்களன்று ஒரு தொலைக்காட்சி நேர்காணலில் கூறினார். “யாராவது உங்களை கடத்த முயன்றால் உங்கள் செல்போனை வைத்திருப்பதை உறுதிப்படுத்திக் கொள்ளுங்கள்.” மேயர் பால்டிமோர் காவல்துறையினரின் வெளிப்படையான அச்சுறுத்தல் குறித்து அவரிடம் கூறப்படவில்லை, ஆனால் அது “பேஸ்புக் முழுவதும்” என்று கூறினார். பால்டிமோர் காவல்துறையின் செய்தித் தொடர்பாளர் மத்தேயு ஜாப்லோ திணைக்களம், செவ்வாயன்று சி.என்.என் பிசினஸிடம் சமூக ஊடகங்களில் பதிவுகள் பற்றி அறிந்திருந்தாலும், அது “உண்மையான சம்பவங்கள் பற்றிய எந்த அறிக்கையும்” பெறவில்லை. உண்மையில், பால்டிமோர் நகரில் இதுபோன்ற எந்தவொரு நிகழ்விற்கும் கடினமான ஆதாரங்கள் இல்லை என்றாலும், சந்தேகத்திற்கிடமான வெள்ளை பற்றிய உறுதிப்படுத்தப்படாத அறிக்கைகள் பால்டிமோர் மற்றும் அமெரிக்கா முழுவதும் உள்ள பிற நகரங்களில் உள்ள வேன்கள் சமீபத்திய வாரங்களில் பேஸ்புக்கில் நூறாயிரக்கணக்கான முறை பகிரப்பட்டுள்ளன, மேலும் அவை மில்லியன் கணக்கான பேஸ்புக் பயனர்களால் காணப்படுகின்றன. வதந்திகளின் விளைவாக ஒரு வெள்ளை வேனை ஓட்டும் ஒருவர் குறைந்தது துன்புறுத்தப்படுவதாக அறிவித்துள்ளார். பிளாக் லைவ்ஸ் மேட்டருக்கு பேஸ்புக் உதவியது என்று ஜுக்கர்பெர்க் கூறினார். பால்டிமோர் நகர மனித கடத்தல் ஒத்துழைப்பின் இணைத் தலைவரான பால்டிமோர் நகர கவுன்சிலன் கிறிஸ்டெர்ஃபர் பர்னெட், சி.என்.என் பிசினஸிடம், வெள்ளை வேன்கள் பற்றிய பீதி மனித கடத்தலின் பரந்த பிரச்சினையிலிருந்து திசைதிருப்பப்படும் என்று அவர் கவலைப்படுவதாக ஆர்வலர்கள் ஏற்கவில்லை. பால்டிமோர் நாட்டில் மனித கடத்தலின் மையமாக இருப்பதால் நிச்சயமாக துல்லியமான தகவல்கள் உள்ளன, “என்று பர்னெட் மேலும் கூறினார். வதந்திகள் பெரும்பாலும் பேஸ்புக் மூலமாகவே பரவியுள்ளன,” இது பேஸ்புக்கின் திறன் மற்றும் இயலாமையைச் சுற்றியுள்ள தேசிய உரையாடலைக் கொடுக்கும் என்று நான் நினைக்கிறேன். ஜார்ஜியாவில், சந்தேகத்திற்கிடமான வெள்ளை வேன்களின் அறிக்கைகளை விசாரிக்கும் பொலிசார் சமூக ஊடகங்களில் இடுகையிடுவதை விட 911 ஐ அழைக்குமாறு பொதுமக்களிடம் கேட்டுக் கொண்டுள்ளனர்.

வைரஸ் போகிறது

பால்டிமோர் நகரில் “சந்தேகத்திற்கிடமான” வெள்ளை வேன்களின் காட்சிகள் பல ஆண்டுகளாக பேஸ்புக்கில் பதிவாகியுள்ளன. எடுத்துக்காட்டாக, சி.என்.என் பிசினஸ் ஒரு பெண்ணின் 2016 இடுகையை தனது வீட்டிற்கு வெளியே ஒரு வெள்ளை வேன் இருப்பதாகவும், “குழந்தைகளை கடத்திச் செல்லும் ஒரு வெள்ளை வேனில் ஒரு பையன்” இருப்பதால் மக்கள் கவனமாக இருக்க வேண்டும் என்றும் எச்சரித்தார். சி.என்.என் பிசினஸ் செவ்வாயன்று தொடர்பு கொண்டார் அந்தக் கோரிக்கையை ஆதரிக்க தனக்கு எந்த ஆதாரமும் இல்லை, ஆனால் அவர் அதை “ஏராளமான முறை” கேட்டதாகவும், குழந்தைகளைக் கொண்ட தனது நண்பர்களை மட்டுமே எச்சரிக்க முயற்சிப்பதாகவும் கூறினார். அந்த இடுகை எந்தவொரு கவனத்தையும் பெறவில்லை என்றாலும், இடுகைகள் பரபரப்பாக உள்ளன கடந்த ஒரு மாதமாக பால்டிமோர் நகரில் வெள்ளை வேன்கள் பேஸ்புக் மற்றும் இன்ஸ்டாகிராமில் வைரலாகிவிட்டன, இது பேஸ்புக்கிற்கு சொந்தமானது. டிரம்ப் பிரச்சாரம் அரசியல் விளம்பரங்களை நடத்துவதால் ஃபேஸ்புக் ஒரு போலி பக்கத்தை காட்டட்டும். நவம்பர் 13 ஆம் தேதி, பால்டிமோர் குடியிருப்பாளரான சவுந்திர முர்ரே, புகைப்படங்களை வெளியிட்டார் இன்ஸ்டாகிராமிற்கு ஒரு எரிவாயு நிலையத்திற்கு வெளியே ஒரு வெள்ளை வேன். வேனில் இருந்த இரண்டு பேர் கடையில் இருக்கும்போது அவளைப் பார்ப்பதை நிறுத்த மாட்டார்கள் என்று முர்ரே கூறினார். முர்ரே சி.என்.என் பிசினஸிடம், ஒரு வெள்ளை வேனில் இருப்பதை அறிவதற்கு முன்பே கடையில் இருந்த ஆண்களைப் பார்த்ததாகக் கூறினார். அவர் இந்த சம்பவத்தை போலீசில் புகாரளிக்கவில்லை என்று கூறினார், ஏனெனில் “எனக்கு புகாரளிக்க அதிக தகவல்கள் இல்லை, ஆனால் என்ன நடக்கிறது என்பதை மக்களுக்கு தெரியப்படுத்த [இன்ஸ்டாகிராம்] இடுகையை உருவாக்க விரும்பினேன்.” முர்ரே தான் அறிக்கைகளைப் பார்த்ததாகக் கூறினார் சந்தேகத்திற்கிடமான வெள்ளை வேன்களின் சமூக ஊடகங்கள், ஆனால் மக்கள் மிகைப்படுத்துவதாக அவர் நினைத்தார் – மர்மமான வெள்ளை வேன்கள் ஒரு “திரைப்படங்களில் ஒரு பெரிய விஷயம்” என்று அவர் நினைத்தார், அது மிகைப்படுத்தலுக்கு மேலும் காரணமாக இருக்கலாம் என்று அவர் நம்பினார். இருப்பினும், தனது அனுபவத்திற்குப் பிறகு, அவர் இப்போது ஆண்களை நம்புகிறார் மற்றும் வேன் “ஒரு பெரிய கதையின் ஒரு பகுதி, அவர்கள் இரண்டு சீரற்ற தோழர்கள் என்று நான் நினைக்கவில்லை.” பால்டிமோர் காவல்துறைக்கு உண்மையான சம்பவங்கள் குறித்து எந்த அறிக்கையும் கிடைக்கவில்லை. முர்ரேயின் இடுகை இன்ஸ்டாகிராமில் 3,200 க்கும் மேற்பட்ட லைக்குகளைப் பெற்றது. சில நாட்களுக்குப் பிறகு, நவம்பர் 17 அன்று, பால்டிமோர் நகரில் உள்ள மற்றொரு பெண், முர்ரே இன் இன்ஸ்டாகிராம் பதிவின் ஸ்கிரீன் ஷாட்களை பேஸ்புக்கில் வெளியிட்டார். இந்த செவ்வாயன்று பேஸ்புக் இடுகை 2,000 க்கும் மேற்பட்ட முறை பகிரப்பட்டது. பிளாக் லைவ்ஸ் மேட்டருக்கு பேஸ்புக் உதவியது என்று ஜுக்கர்பெர்க் கூறினார். நவம்பர் 18 அன்று பால்டிமோர் நகரில் உள்ள மற்றொரு பெண்ணிடமிருந்து 2020A தனி பேஸ்புக் இடுகையை ஆர்வலர்கள் ஏற்கவில்லை, 5,000 க்கும் மேற்பட்ட முறை பகிரப்பட்டது ஒரு வெள்ளை வேனின் பங்கு படத்தைக் காட்டி எச்சரித்தது: “நீங்கள் மால் வாகன நிறுத்துமிடத்திற்கு வெளியே வரும்போது, ​​நீங்கள் பார்க்கிறீர்கள் இது போன்ற ஒரு வேன் உங்கள் காருக்கு அருகில் நிறுத்தப்பட்டுள்ளது, உங்கள் காருக்குச் செல்ல வேண்டாம். “பாலியல் கடத்தல்காரர்கள்” இந்த வேன்கள் வெளியில் இருந்து பூட்டிய இடத்திலேயே மோசடி செய்யப்பட்டன, மேலும் உள்ளே நுழைந்தவுடன் நீங்கள் வெளியேற முடியாது “என்று அந்த இடுகை கூறியது. பதிவுகள் பால்டிமோர் மட்டும் வைரலாகவில்லை. நவம்பர் 15 அன்று தென் கரோலினாவில் ஒரு நபரின் பேஸ்புக் பதிவில் இரண்டு வெளிப்புற பூட்டுகளுடன் ஒரு வெள்ளை வேனின் புகைப்படம் காட்டப்பட்டது. புகைப்படம் ஸ்னாப்சாட்டில் இருந்து எடுக்கப்பட்டதாகத் தோன்றியது. “இந்த அழைப்பைப் போன்ற எந்த வேன்களையும் நீங்கள் பார்த்தால் 911 இது செக்ஸ் டிராஃபிக்கிங்கிற்குப் பயன்படுத்தப்பட்டது,” என்று பேஸ்புக் இடுகை படித்தது. இந்த இடுகை அசாதாரணமான 151,000 முறை பகிரப்பட்டது.

பேஸ்புக்கிற்கு அப்பால்

அதன் தவறான தகவல் சிக்கலைச் சமாளிக்க, பேஸ்புக் மூன்றாம் தரப்பு உண்மைச் சரிபார்ப்பவர்களை நியமித்துள்ளது. நவம்பர் 21 அன்று, நிறுவனத்தின் பங்காளிகளில் ஒருவரான லீட் ஸ்டோரிஸ் ஒரு உண்மைச் சரிபார்ப்பை நடத்தினார், இது மக்கள் வெளிப்புற பூட்டுகளுடன் ஒரு வேனைக் கண்டதால் அவர்கள் குறிப்பாக கவலைப்படத் தேவையில்லை என்று கூறியது. வேன்களில் வெளிப்புற பூட்டுகள் பொதுவாக உள்ளன என்று கதைகள் சுட்டிக்காட்டின. கட்டுமான வாகனத் தொழிலாளர்கள் தங்கள் வாகனங்களில் விலையுயர்ந்த கருவிகளை வைத்திருக்கிறார்கள். வெள்ளை வேன்கள் பற்றிய சில பேஸ்புக் இடுகைகளுக்கு உண்மை சோதனை பயன்படுத்தப்பட்டுள்ளது, அதாவது அந்த இடுகைகளைப் பார்க்க முயற்சிக்கும் பேஸ்புக் பயனர்கள் தகவல் தவறானது என்று எச்சரிக்கப்படுவார்கள்.ஆனால் அது உதவக்கூடும் எதிர்காலத்தில் இதுபோன்ற இடுகைகள் பரவுவதை மெதுவாக அல்லது நிறுத்தினால், அது சேதத்தை செயல்தவிர்க்கவோ அல்லது தகவல்களை வேறு இடத்திற்கு செல்வதைத் தடுக்கவோ முடியாது. செவ்வாயன்று, நியூயார்க் புறநகர்ப் பகுதியில் உள்ள பெற்றோர்களுக்கான மின்னஞ்சல் பட்டியல் மூலம் பேஸ்புக் இடுகையின் ஸ்கிரீன் ஷாட்கள் புழக்கத்தில் இருந்தன, சி.என்.என் பிசினஸ் கற்றுக்கொண்டது. மிகப் பெரிய கவலை, நிச்சயமாக, பேஸ்புக்கில் பயமுறுத்துவது மட்டுமல்ல, அது எவ்வாறு பரவுகிறது நிஜ உலகம். டெட்ராய்டில், வீட்டு மேம்பாட்டு நிபுணர் உள்ளூர் ஊடகங்களுக்கு நவம்பர் பிற்பகுதியில், வெள்ளை வேன்கள் ஓட்டியதற்காக துன்புறுத்தப்பட்டதாகக் கூறியதால், வெள்ளை வேன்கள் பற்றிய ஊகங்கள் நகரத்தில் பேஸ்புக்கில் வைரலாகிவிட்டன.

Please follow and like us:
error0

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *